TRUY BÀI 1
Help
Một ô tô đi từ A lúc 6 giờ 20 phút và đến B lúc 11 giờ 20 phút. Biết quãng đường AB dài 120 km, hãy tính vận tốc của ô tô.
Thời gian ô tô đi từ A đến B là: 11 giờ 20 phút – 6 giờ 20 phút = 5 (giờ) Vận tốc của ô tô là: 120 : 5 = 24 (km/h) Đáp số: 24km/h
Lan đi học từ nhà đến trường bằng xe đạp với vận tốc 15 km/h, mất hết 15 phút. Vậy quãng đường từ nhà Lan đến trường dài bao nhiêu km?
Quãng đường từ nhà đến trường là: 15 x 1/4 = 3,75 (km)
Công thức tính vận tốc (v) khi biết quãng đường (s) và thời gian (t):
v = s : t
Unlock this slideshow and over 4 million more with Baamboozle+
Try slideshows
Your experience on this site will be improved by allowing cookies.
Allow cookies